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VIVUTIO VYA UTALII VYA RASIMALI ZA URITHI (CULTURAL AND NATURAL RESOURCES WILAYA YA 

KILWA 

NA. VIVUTIO KIVUTIO KILICHOPO NA JINSI YA 

KUKIFIKIA 

 MAELEZO YA KIVUTIO  

1. Bandari ya uvuvi ya Masoko 

 

Kutoka Masoko Sokoni kwa kutembea kwa 

miguu ni mwendo wa dk 15. 

Eneo lenye ufuko mkubwa wenye mchanga, watu 

wa Masoko hukutana na wavuvi.   

Eneo lenye shughuli nyingi, mashua 

hutengenezwa na zingine hukarabatiwa. 

2. Kijiji cha uvuvi cha Makumbuli 

 

Ni Kijiji kidogo cha uvuvi, kwa kutembea kwa 

miguu kutoka Soko la Masoko ni takribani 

mwendo wa  dk 15. Ili kufika kwa urahisi ulizia 

Kanisa la Lutheran, kutoka Kanisani tembea 

kuelekea Baharini. 

Kipo pembezoni mwa msitu wa mikoko. 

Hapa hupatikana chakula kwa kitoweo cha 

Samaki na kaa, usafiri wa mitumbwi hupatikana 

na ndege wa aina mbalimbali unaweza kuwaona 

kwenye mikoko. 

 

3. Ngazi ya Watumwa Eneo hili lipo Pwani ya kusini ya Masoko, 

linatazamana na Eneo la Kilwa Kisiwani.  

Kutoka Masoko Mjini kwa kutumia baiskeli 

unatumia dk 10, wakati kwa mguu unatumia dk 

25. 

Eneo lililohifadhiwa ambalo ukisimama hapo 

unaweza kuona mimea na viumbe mbalimbali 

wakiwemo viumbe wa baharini. 
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4. Kisiwa cha Rukila 

 

Kisiwa kidogo kilichopo kilomita 12 kutoka 

bandari ya Masoko… unachukua mwendo wa 

saa 1:30 kwa boti.  Wakati wa maji kupwa 

unaweza  kutembea kwa miguu kufika kisiwani 

kwa kutumia muda wa saa 3 ila unatakiwa uwe 

na mtu mzoefu vinginevyo unaweza 

ukazingirwa na maji, wakati wa maji kujaa. 

Makazi yenye bayoanuwai kubwa ya samaki na 

matumbawe. 

Uzamiaji  kwa ajili ya kuangalia matumbawe na 

samaki unafanyika pia unaweza kuangalia ndege 

na unaweza kulala hapo kama wavuvi 

wanavyolalala. 

5. Kilwa Kisiwani 

 

Kilwa Kisiwani inafikika kwa kutumia boti.  

Kwa  boti yenye injini unatumia dakika 20. 

Kwa kutumia mashua inapendeza sana ila 

inatumia muda mrefu kidogo kutegemeana na 

hali ya hewa. 

Kisiwani ni Mji Mkongwe kabisa wenye magofu 

ya kuanzia karne ya 11 mpaka karne ya 19. Ni 

eneo ambalo liko kwenye Orodha ya UNESCO ya 

Urithi wa Dunia tangu mwaka 1981. 

Unaweza kutumia siku nzima kutembelea vivuvio 

vilivyo  Kilwa Kisiwani.  Pia kuna ndege wa aina 

mbalimbali. 

6. Jiwe la Jahazi 

 

Jiwe /mwamba upo kaskazini Mashariki mwa 

Kilwa Kisiwani. Eneo hili  linaweza kufikika 

kwa boti kutoka Masoko au kwa miguu kutoka 

bandari ya Kilwa Kisiwani. 

Inasadikikika hili lilikuwa ni jahazi halisi 

lililokuwa linatumiwa na maadui waliotaka 

kuwavamia Wenyeji lakini maombi maalum (Al-

badir) yalifanywa yakageuza Jahazi kuwa jiwe. 
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7. Songo Mnara 

 

Ipo kilomita 12 kusini mwa Masoko, chini ya 

Kilwa Kisiwani.  Kwa kutumia boti ya injini 

unatumia chini ya saa moja. 

Kama ilivyo Kilwa Kisiwani eneo la Historia na 

maarufu kwa utamaduni wa Kiswahili (Swahii 

Culture). Kuna magofu ya tangu karne ya 15 AD 

ulikuwa ni Mji wa mawe (Stone town) 

8. Sanje ya kati na Mbuyu  Mbugu. Kisiwa hiki kipo Mashariki mwa Songo Mnara 

ni kilomita 14 kutoka bandari ya Masoko. Kwa 

boti ya injini unatumia dakika 45 na mashua saa 

1:30 kama hali ya hewa ni shwari. 

Hapa unaweza kufanya safari ya boti kupita 

Kokoni huku ukiangalia ndege wa kila aina.  Pia 

wakati unaposafiri unaweza kuona hatua 

mbalimbali za shughuli za uvuvi kuanzia kuvua 

mpaka ukaushaji wa samaki kwenye ufuko. 

Pia kuna mbuyu mmoja wa kuvutia sana ambao 

una pango/shimo kubwa. Mchanga mzuri mweupe 

uliopo ufukoni ni mzuri kwa kuogelea, kupumzika 

na hata kupiga kambi. 

9 Pandawe Malalani Eneo la Pandawe lipo Kijiji cha Malalani huko 

Pande.  Ni kilomita 130 kutoka Mjini Masoko 

na huchukua saa 2:30 kufika Malalani kwa 

kutumia gari.   Kisha inabidi kutembea kwa 

dakika 15. 

Inasemekana kwamba katika eneo hili mtu mmoja 

mrefu sana aliyeitwa Unji bin Unuki 

alizama/didimia kwenye tope na  hii 

inathibitishwa na mawe ya jiko alilokuwa 

akitumia na nyayo zake (footprints) zilizopo hapo. 

10 Mwanakiwambi Magofu haya yapo Kusini mwa Songo Mnara.  

Unaweza kufika huko kwa kutumia boti kwa 

saa 2:30 kutokea Masoko au kwa miguu 

kutokea Songo Mnara kwa saa 4. 

Ni eneo la Kihistoria ambalo halijahifadhiwa hadi 

leo.  Kuna magofu jirani na maji/bahari. 
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11 Milima ya Matumbi 

 

Milima ya Matumbi ipo Magharibi mwa Kilwa 

Kijiji Kikuu ni  Kipatimu ambacho kipo juu ya 

milima hii umbali wa Kilomita 117 kutoka 

Mjini Masoko. 

Eneo hili lina madhari nzuri yenye Vijiji vidogo 

vidogo, mibuyu, mito na mashamba yaliyopandwa 

vizuri/kwa uangalifu (migomba, minazi na 

Mihogo ).  Eneo hili pia kuna mapango mengi. 

12 Mapango ya Nandembo Mapango yapo Kijiji cha Nandembo, Kilomita 

8 kutoka Kijiji cha Kipatimu. 

Hapa kuna mapango kadhaa unawezs kuyaona. 

Inashauriwa usiingie kwenye pango la Nangoma 

kwani kuna kundi kubwa la popo ambao 

wanaweza kusababisha madhara. 

Nangoma ni pango lililotumiwa kujifichia wakati 

wa vita ikiwemo vita vya Majimaji .  Pango 

jingine linaitwa Nangoma namba 2 (Nangoma 2) 

pango hili unaweza kuingia, pango ambalo pia 

lina maji.  

13 Mapango ya Namahingo Mapango haya yapo Kijiji cha Namahingo 

kilomita 12 kutoka Kipatimu.  Unahitaji 

mwongozaji kwani milango ya mapango haya 

yamefichwa na msitu mkubwa. 

Mapango haya yanavutia sana kwani yana mapito 

ya asili (Organic Corridors) ambayo yanaelekea 

kwenye vyumba mbalimbali, mito na kwenye 

akiba za maji (Water reseivours). Pango hili pia 

hutumika kama chanzo cha maji kwa binadamu 

hasa wakati wa Kiangazi.  Baadhi ya mapango 

haya ni makazi ya makundi makubwa ya popo, 

hivyo inashauriwa watu wasiingie. 
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14 Ziwa Maliwe 

 

Ziwa hili lipo kilomita 84 kutoka Masoko kwa 

gari ni mwendo wa saa 3 kutoka Masoko, 

unakwenda kilomita 29 hadi Nangurukuru(dk 

30),kisha unatumia barabara ya vumbi 

magharibi kiomita 53 mpaka Kijiji cha Ngea 

mwendo wa saa 2:30 (Mwongozaji anahitajika ) 

Ziwa Maliwe ni ziwa nzuri lilotulia na unaweza 

kutumia mitumbwi ya wavuvi kujionea aina 

mbalimbali za viumbe. Unaweza pia kuwaona 

Viboko, Mamba na pia makundi makubwa ya 

ndege, vyura na wadudu mbalimbalii hasa nyakati 

za Kiangazi.  Wanyama wengi pia hufika hapo 

kunywa maji wanyama kama nyani, Tembo na 

Ngiri. 

15 Ngumbi ya Sukani Eneo hili lipo km 36 Kusini mwa Masoko. Kwa 

njia ya barabara huchukua saa 2 kufika Kijiji 

cha Nakimwela. 

Ngumbi ya sukani maana yake angalia kwa 

makini, uwe mwangalifu .  Eneo hili ni hatari sana 

lina mawimbi makali na mwamba mkubwa 

(linafahamika sana na Wavuvi) 

16 Rasi Ng'umbi Eneo hili lipo jirani na Lihimalyao umbali wa 

km 123 kutoka Kilwa Masoko 

Rasi yenye mawemawe na mawimbi ya bahaari.  

Mawimbi hupiga kwenye mwamba wa 

Matumbawe na kusababisha matundu matundu.  

Unapoelekea kwenye rasi utaona ndege wa aina 

mbalimbali kama hornbill, njiwa, Tai na wengine.  

Ukiwa huko pia unaweza kutembelea Makaburi 

ya Mkazambo, Msikiti wa Mtumbu, Msitu wa 

ajabu wa Mtimilu na pia kuna unyayo Mkubwa. 

17 Mapango ya Mkurukara Eneo hili lipo jirani na Lihimalyao umbali wa 

km 123 kutoka kilwa Masoko 

Mkurukara maana yake ni Kiongozi.  Mapango 

haya yalitumika kama nyumba au sehemu ya 

kupumzikia kwa kiongozi na wafuasi wake.  Kina 

mapango mawili moja lilitumika kama nyumba na 

jingine lilitumika kusambaza maji.  Maji haya 

yanatumika hadi leo kwa shughuli za matambiko.  

Inasadikiwa kuwa maji haya yana nguvu ya 

uponyaji hivyo yana thamani kubwa kwenye 

Matambiko. 
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18 Kisima cha maji cha Mwanalinda Kisima cha maji cha Mwanalinda na Mapango 

ya Ngarwe yapo Kusini mwa Lihimalyao 

unaweza kwenda kwa gari au pikipiki. 

Wanavijiji toka Vijiji jirani wanategemea maji 

kutoka mapango haya maji ambayo yanasadikika 

kuponya maradhi lakini pia yana nguvu za miujiza 

ambayo humwondolea mtu mkosi na unapoyaoga. 

19 Mapango ya Ngarwe Kisima cha maji cha Mwanalinda na Mapango 

ya Ngarwe yapo Kusini mwa Lihimalyao 

unaweza kwenda kwa gari au pikipiki. 

Wanavijiji toka Vijiji jirani wanategemea maji 

kutoka mapango haya maji ambayo yanasadikika 

kuponya maradhi lakini yana nguvu za miujiza 

ambayo humwondolea mtu mkosi na unapoyaoga 

20 Pango Tung'ande  Pango ya Tun'gande lipo Kusini mwa 

Lihimalyao. 

Pango hili lina hewa  na mwanga wa kutosha 

huitaji kwenda na taa.  Ndani ya hili pango kuna 

sanii mbalimbali za zamani ikiwamo ya Tembo, 

Kiti cha Mfalme na Jiko. Ukiwa ndani ya pango 

hili unaweza kutumia zaidi ya masaa 2 

kuzunguka. 

21 Msikiti wa Mtumbu na unyayo wa Binadamu Msikiti wa Mtumbu na unyayo wa Binadamu 

vipo katika Kijiji  cha Ruyaya.  Unaweza 

kwenda kwa gari au boti  Ruyaya ipo umbali 

wa kilomita 123 kutoka Masoko Mjini. 

Msikiti wa Mtumbu ulijengwa na Waomani karne 

ya 15, sehemu ya msikiti huu imebomoka.  

Wanakijiji pia wanaliona eneo  hili kama ni la 

tambiko.  Hapa pia kuna unyayo wa mtu mrefu 

sana (Unji bin Unuki)  aliyeweza kukamata 

samaki kwenye kina kirefu baharini na 

kumwoka/kumchoma (grill) samaki huyo kwenye 

jua.  Mtu huyu pia alijulikana kwa jina Nanganana 

'Nangakumbi'. 

22 Kiswele Kiswele ipo kusini mwa Wilaya ya Kilwa, km 

120 kutoka Masoko Mjini. 

Kijiji cha uvuvi.  Ilikuwa kambi ya Waingereza 

wakati wa vita ya kwanza ya Dunia ambapo 

mahali walipohifadhia risasi, pia hapa unaweza 

kupanda kilima Pandawe ambapo matambiko 

hufanyika. 

23 Rushungi Ni Kijiji kidogo kilichopo ukanda wa Pwani 

umbali wa Kilomita 140 kutoka Masoko Mjini. 

Katika barabara iendayo Lindi nenda Kushoto 

umbali wa kilomita 5 kutoka Kijiji cha 

Mandawa. 

Wafanyabiashara wa kihindi walijenga ghala 

kubwa (store house) bandari kwa ajili ya 

kusafirisha Mkonge hadi bandari ya Tanga . 

Mashua kubwa zilizotumika kusafirishia mkonge 

zipo hadi  leo.  



 
 

7 
 

24 Bwawa la mto Nyange  

 

Bwawa hili lipo upande wa kusini mwa Wilaya 

ya Kilwa Kilomita 140 kutoka Masoko Mjini.  

Unaweza kufika hapa kwa kutumia gari baada 

ya hapo utahitaji utembee kwa muda wa  robo 

saa ili ulifikie hilo bwawa. 

Bwawa hili ni kivutio kikubwa ambapo kuna 

viboko wengi wanaosadikiwa kuwa ukiwaita 

wanajitokeza kwa wingi.  Wakati mzuri wa 

kuwaona viboko  hawa ni wakati maji 

yanapokuwa yamejaa. 

25 Mapango ya Kiwawa  Pango kubwa lipo Kijiji Kiwawa, isipokuwa 

Mapango mengine yanapatikana eneo la 

Kiukula.  Kutoka Masoko Mjini hadi Kiwawa 

ni Kilomita 70 ambapo unaweza kutumia saa 

1:30 kufika. 

Haya ni mapango makubwa yenye hewa na 

mwanga wa  kutosha ambapo unaweza kutembea 

bila kuhitaji tochi. 

26 Ngurumu Mchakama Mavuji Ngurumu ipo Mchakama katika Kijiji cha 

Mavuji.  Unaweza kufika huko kwa gari au 

pikipiki . Mchakama ipo umbali wa kilomita 65 

kutoka Masoko Mjini ni mwendo wa takribani 

saa 1:30 

Ngurumu ni mto unaopita katikati ya miamba 

miwili (two rock formations) na unatoa maji kwa 

Wanavijiji wengi. Zipo imani nyingi 

zinazohusishwa na mto huu.  Mto huu pia 

unajulikana kwa jina la Mwalimkoto, 

Mwalimkoto ni jina na Msichana mmoja 

aliyepotea baada ya kwenda kuchota maji katika 

huu mto kwani mila hazikuruhusu. 
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27 Kilwa Kivinje 

 

Ni eneo lilo Kaskazini ya Kilwa Masoko, yako 

umbali wa takribani Kilometa 30 kutoka 

Masoko na kilometa takribani 3 kutoka Singino 

ni mwendo wa takribani nusu saa kutoka Kilwa 

Masoko. 

Historia na kukua kwa Kilwa Kivinje, ni matokeo 

ya harakati za kibiashara za wayao karne ya 17 na 

kusambaa kwa dola la washirazi katika ukanda wa 

Pwani ya Afrika mashariki na kukua kwa biashara 

ya utumwa mnamo karne ya 18.  Kwa sasa Mji wa 

Kivinje bado una majengo ya karne 19 ambayo 

yanapatikana Mtaa wa Mgongeni, yakiwa bado na 

milango ya Kiswahili. 

28 Sanje ya Majoma Yako katika Kijiji la Songo Mnara, Kusini mwa 

Magofu ya Songo Mnara Sangarungu. 

Inajumuisha mlolongo wa magofu takribani nane, 

misikiti na makaburi yanayokadiriwa kuwa ya 

karne ya 13 BK, wakati biashara na maendeleo ya 

Kilwa yalikuwa ya juu sana. 


