
 
B. Kuboresha miundombinu ya kuhifadhia samaki.  
C. Kuwekeza katika viwanda vya kusindika samaki.  
D. Kutengeneza bidhaa zinazotokana na mazao ya bahari.  
E. Kuanzisha mashamba ya kufuga samaki.  
F. Kuwekeza katika usafiri wa maji ili kufika katika bahari ya 
kina kirefu.  
G. Kuwekeza katika utengenezaji wa mapambo yanayo toka-
na na mazao ya bahari  
 
V. Kilimo 
Katika wilaya ya Kilwa zaidi ya 80% ya wananchi wanajihu-
sisha na shughuli mbalimbali za Kilimo ambapo takribani 
hekta 47,223 zinatumika kwa kilimo cha mazao ya chakula 
na mazao ya biashara. Mazao yanayolimwa kwa wingi katika 
wilaya ya Kilwa ni Korosho, Ufuta ,mihogo,Mtama, Mbaazi, 
Ufuta, Viazi vitamu,Machungwa, maembe, Nazi, Mwani, 
mbogamboga na mahindi.  

Wilaya inawakaribisha wawekezaji kuja na kuwekeza katika 
maeneo yafuatayo katika sekta ya kilimo ili kuleta tija katika 
sekta ya Kilimo kwakuwa mazingira yaliyopo yanaruhusu:  
A. Kuwekeza katika kilimo cha mbogamboga, matunda, 
matikiti, viazi vitamu, maembe, machungwa.  
 
B. Viwanda vya kuchakata mafuta ya alizeti, nazi na ufuta  
 
C. Viwanda vya kutengeneza bidhaa za mazao ya kilimo ka-
ma bidhaa zinazotokana na zao la muhogo, viazi vitamu, 
mahindi, matunda ya maembe na machungwa, mbaazi.  
 
D. Kiwanda cha kutengeneza bia kutokana na zao la Mtama  
 
E. Kuwekeza katika kilimo cha umwagiliaji ambapo kuna 
hekta zipatazo 10,322 ambazo hazijaanza kutumika kwaajili 
ya kilimo cha umwagiliaji katika maeneo ya Mavuji, 
Makangaga, Matandu.  
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Mkurugenzi mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 

ana wakaribisha wanachi, Makampuni, Mashirika, taasi-

si na wadau mbalimbali kuja kuwekeza wilayani katika 

sekta mbali mbali. 

I. Viwanda 

Katika kuunga mkono jitihada za serikali ya awamu ya 

tano chini ya Rais Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli 

Halmashauri ya wilaya ya kilwa imetenga eneo lenye 

ukubwa wa Hekta 14,212 kwa ajili ya uwekezaji wa 

viwanda vikubwa na viwanda vya kati. 

Miundo mbinu iliopo inaruhusu ustawi wa Viwanda 

hasa upatikanaji wa umeme wa uhakika, Barabara, Ma-

lighafi za gasi ambazo ni muhimu katika uzalishaji wa 

saruji, maji chumvi,Madini ya vilipuzi (Nitrous), Sa-

maki, Dagaa na rasilimali watu ambazo ni muhimu kati-

ka uwekezaji wa Viwanda. 

Wawekezaji wanakaribishwa kuja kuwekeza katika 

sekta ya Viwanda katika maeneo yafuatayo:- 

1. Uzalishaji saruji 

2. Kuchimba na kuchakata gesi 

3. Kutengeneza vilipuzi 
4. kuzalisha na kufunga chumvi  
5. Kuchakata Samaki  
6. kuzalisha Mbolea 
 
II. Utalii 
Wilaya ya Kilwa ina vivutio vingi ambavyo vimekua 
maarufu ndani na nje ya nchi, wengi wamekua waki-
yafahamu  magofu yanayopatikana Kilwa Kivinje, Kisi-
wani na Songo mnara. Sanjari na magofu Kilwa 
imebarikiwa vivutio vingine vingi kama vile Mapango, 
Mito, Fukwe, Hifadhi za wanyama na mariasili 
nyingine nyingi. 
 
 

uwepo wa vivutio hivi unafanya kuwepo kwa hekta 
844.24 ambazo zinaweza tumika kwa fursa za uwe-
kezaji katika ujenzi wa hotel za kitalii, nyumba za ku-
lala wageni wanotembelea vivutio vya kitalii, maeneo 
ya michezo kama mabwawa ya kuogelea na sehemu za 
kucheza watoto, kuwekeza katika usafiri wa maji 
kwakutumia boti ziendazo kasi.  
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III. Madini na gesi 
Madini ni sekta nyingine ya kiuchumi ambayo ni muhimu 
katika ujenzi wa uchumi, lakini haijawa na tija sana kwa 
uchumi wa wilaya ya Kilwa kwasababu hakuna wawekezaji 
wa kutosha kuweza kuwekeza katika uchimbaji wa madini,  
 
uchimbaji uliopo katika maeneo machache ni wa kiwango 
kidogo kwa kuwa wanaojihusisha katika shughuli hii ni 
wachimbaji wadogo ambao hawana nyenzo za kuweza kui-
fanya sekta ya madini iwe na tija katika Wilaya ya Kilwa. 
Wilaya ya kilwa ina Maeneo ambayo madini yamekuwa ya-
kipatikana ambayo ni madini ya gasi Maeneo ya Makangaga, 
Mbwemkuru na Kiranjeranje, uwepo wa mafuta na gesi kati-
ka eneo la kijiji cha Kiswele na Rushungi mwambao mwa 
Bahari ya Hindi na baadhi ya Maeneo katika kijiji cha Son-
gosongo.  
IV. Uvuvi 

Wilaya ya Kilwa ina takribani ya Hekta 1,221.52 ya eneo 
lenye maji ambalo linalotumika kwa uvuvi, eneo hili lina-
tumika na wavuvi wadogo wadogo ambao wanavua kwa ku-
tumia nyenzo duni ambazo hazileti ufanisi katika kuimalisha 
sekta uvuvi. Sekta ya uvuvi ni ya muhimu kwa kuwa ta-
kribani 8% ya wananchi wanajihusisha na uvuvi wa samaki. 
 
 Halmashauri ya Wilaya Kilwa inawakaribisha wawekezaji 
kuja na kuwekeza katika sekta ya uvuvi ili kuleta chachu ya 
maendeleo ya wilaya na taifa kwa ujumla. Wawekezaji wana-
karibishwa kuja na kuwekeza katika sekta ya uvuvi katika 
maeneo yafuatayo;  
 

A. Kuwekeza katika utengenezaji wa nyenzo za kisasa za 

uvuvi.  
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