

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

TANGAZO LA Serikali Na. 20 la tarehe 08/01/2016

**SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA
(SURA YA 287)**

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Vifungu ch 153

**NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA NA VYANZO VYA MAJI) ZA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KILWA ZA MWAKA, 2016**

**SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI**

- Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelekezwa vinginevyo:-
“Afisa Muidhinishwa” Maana yake ni Afisa Maliasili, Afisa Kilimo na Mifugo pamoja na Afisa Afisa Yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.
“Eneo la Hifadhi” ni maeneo ya milima, mbuga za wanyama, maeneo ya vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu, miteremko na maeneo mengine ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi;

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa;

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji vinavyozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na Afisa Muidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine yoyote.

“Kiwanda” maaana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo ambapo vitu vinatengenezwa;

“Kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au kung’oa miti, visiki;

“Maeneo ya Malisho” maana yake ni pamoja na sehemu zote ambazo zimetengwa na Halmashauri;

“Maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ni pamoja na maji ya kunywa, ya mto, vijito, maji yanayotiririka, yaliyohifadhiwa, yaliyo katika visima, mabwawa, mifereji, madimbwi, maziwa, maji yaliyoko chini ya ardhi na maji yaliyoko katika mkondo;

“Maji taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ni pamoja na taka zinazotokana na kinyesi, mkojo na jasho, uchafu wa majimaji kutoka majumbani, taasisi, majengo ya biashara na viwandani;

“Mazao ya Misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Misitu Na.14 ya mwaka 2004 chini ya kifungu Na.2 ni kitu chachote kinachopatikana au kuzalishwa kutokana na miti, mazao yanayoota au kupatikana misituni, ambayo ni pamoja na mianzi magamba, mkaa, kuni, miti, fito, mbao, mbegu za miti, nta, asali, utaa, matunda, upapi, majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi, hundi, utomvu, maranda, mitete, kamba, makuti (mawale), nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu chochote chenye uhai au kisicho na uhai kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni zao la misitu.

“Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 2004 yanahusisha maumbile halisi yawazungukao binadamu ikiwa ni pamoja na hewa. Ardhi. Maji. tabia nchi.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

Sauti.mwanga, harufu, ladha. Vijiumbe. Hali za kibiolojia za wanyama na mimea. Rasilimali za kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia na yalioundwa na binadamu na jinsi yanavyoingiliana;

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji mifugo katika eneo la Halmashauri.

“Mifugo” maana yake ni mifugo yoyote inayofugwa na binadamu.

“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa kwa angalau kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asili au iliyopandwa au asilimia 50 au zaidi ya vichaka na miti na miti inayoota upya ambayo itajumuisha aina yote ya Misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa chini ya Sheria ya Misitu Na.14 ya mwaka 2002 na mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri.

“Taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi Mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote kimiminika, kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa harufu mbaya au hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa mazingira ambayo inajumuisha taka;

“Taka ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ni taka ambazo haziko katika umajimaji kutoka majumbani. Katika majengo ya biashara, viwanda na kutoka katika shughuli za kilimo, pamoja na taka za vyakula, karatasi plastiki au taka laini zinazotokana na ujenzi au ubomoaji majengo utengenezaji bustani na shughuli za uchimbaji madini, mizoga ya wanyama na mabaki ya magari mabovu (scraps);

“Taka za viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya mwaka 2004, maana yake ni: uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha nishati, maji, mimea iliyotiwa dawa, au mawasiliano, pamoja na taka nyinginezo ngumu kama zilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mazingira 2004 sehemu ya IX;

“Uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, maana yake ni kitu chochote kigumu chenye majimaji, gesi au taka zitokazo viwandani au mafuta

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

machafu ambayo yanaleta athari za kikemia kwa binadamu au mazingira;

“Uchafu wa Mazingira” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ni mabadiliko ya hali ya hewa ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja, joto, kemikali, biolojia, au zana za mionzi katika mazingira ambayo zana hizo zinafanyia kazi au kutoa harufu mbaya, mrundikano wa taka ambao unaathiri watumiaji au unaosababisha hali ya hatari kwa wanyama, ndege, wanyamapori, samaki au viumbe vyote vya baharini, mimea au kusababisha hali mbaya ya hewa, upungufu au kizuizi ambacho ni sehemu katika Sheria Ndogo hizi;

“Udongo” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni pamoja na dunia, mchanga, miamba, miamba tope, madini, uoto wa mimea, mimea na wanyama iliyoko chini ya udongo pamoja na vumbi.

“Vitu hatari” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa mazingira ya mwaka 2004 ni kemikali yoyote, taka, gesi, madawa, vidonge, mimea, wanyama au viumbe hai visivyoonekana ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu, maisha au mazingira;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa

**SEHEMU YA PILI
MASHARTI YA UFUGAJI**

Wajibu wa
mfugaji

4. Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi:-

- (a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyoamriwa na Halmashauri husika;
- (b) atatakiwa kufuga na kulisha mifugo yake katika maeneo ya malisho yaliyopangwa na Halmashauri;
- (c) atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia (Stock routes) zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri;
- (d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi na aina ya mifugo aliyonayo;

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

- (e) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama atakavyoagizwa na Halmashauri;
- (f) atatakiwa kupeleka mifugo katika vituo vya chanjo kama itakavyoamriwa na Halmashauri na atalipia chanjo hiyo kama atatakiwa kufanya hivyo;
- (g) atatakiwa kuchingia gharama za ukarabati wa majosho kama sehemu ya mchango wake, pale itakapobidi kufanya hivyo, na kwa gharama itakayopendekezwa na Halmashauri;
- (h) atatakiwa kuchangia gharama za uboreshaji wa maeneo ya malisho yaliyotengwa na Halmashauri;
- (i) atatakiwa kuweka alama kwenye mifugo yake (Branding ear tags) na katika viungo vya mifugo vinavyopendekezwa ili kutoharibu zao la ngozi;
- (j) atatakiwa kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama atakavyohitajiwa na Halmashauri;

- (k) Kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbug'o.

Masharti kwa
mfugaji

5. Ni marufuku kwa mfugaji yeyote:

- (a) kuchunga, kulisha au kunywesha maji mifugo katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa shughuli hiyo;
- (b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani;
- (c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja hadi lingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri;
- (d) kibali cha kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri kitatolewa na Afisa Kilimo na Mifugo;
- (e) Kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo ya mnada, masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa na Halmashauri;
- (f) kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la Halmashauri.
- (g) ni marufuku kwa mfugaji yeyote kupitisha mifugo katika maeneo ambayo hayakuidhinishwa na Halmashauri kupitisha mifugo.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

Kudhibiti
mifugo
inayozurura
ovyo

6.-(1) Halmashauri itakamata mfugo wowote utakaonekana unazurura ovyo katika eneo la halmashauri ya Wilaya ambapo hapajaruhusiwa kuchangia mifugo.

(2) Mfugo wowote utakaokamatwa utalipiwa faini ya gharama nyingine zitakazojitokeza kama itakavyoamriwa na Halmashauri, baada ya kulipia gharama hizo atarudishiwa mifugo yake;

(3) Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya kipindi kilichowekwa na Halmashauri tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo au mifugo hiyo baada ya kupata idhini ya Mahakama;

(4) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama za mnada na gharama za ulinzi na fedha zitakazobaki atapewa mwenye mifugo na kama hataonekana ndani ya muda uliopangwa na Halmashauri fedha hizo zitaingizwa katika vyanzo vya mapato ya Halmashauri.

(5) Endapo mwenye mifugo hiyo atakuwa na sababu za msingi za kutofika kwake katika muda uliopangwa na Halmashauri, Halmashauri itarudisha fedha zake.

(6) Endapo kutatokea kufa kwa mfugo, Halmashauri haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote.

Ukaguzi wa
mifugo

7.-(1) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, Maafisa Watendaji wa Kata na Vijiji na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kuingia katika nyumba au jingo lolote wakati wowote kwa madhumuni ya kukagua na kuhesabu idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.

(2) Mtu yeyote atakayewazuia Maafisa waidhinishwa katika kifungu cha 7(1) kutekeleza wajibu wao chini ya Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

Wajibu wa
Halmashauri
Sura ya 113,
114 na
Na.20 ya
mwaka
2004

8.-(1) Ni wajibu wa halmashauri ya Wilaya ya Kilwa wa kutenga maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za malisho na kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi pamoja na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.

(2) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo kwenda na kurudi malishoni, mnadani.

(3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi za mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii.

Taratibu za
ufugaji,
uchangaji na
uuzaji
mifugo

9.-(1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga kama yalivyo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

(2) Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo/mnyama wake machinjioni au mahali ambapo huduma hiyo inapopatikana. Hairuhusiwi mtu yeyote kuchinja mnyama mahali pengine popote;

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya biashara ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo katika eneo lolote la Halmashauri ya Wilaya isipokuwa kwenye minada au magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo na Halmashauri.

**SEHEMU YA TATU
KILIMO NA UHIFADHI WA ARDHI**

Taratibu za
kilimo

10.-(1) mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za Kilimo kama zitakazovyotolewa na Halmashauri kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi Sura ya 113 na 114 na Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge.

(2) Itakuwa halali kwa Halmashauri kuingia katika shamba lolote kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

utekelezaji wa Sheria Ndogo itakayotungwa na Halmashauri.

Masharti
kwa
mkulima

11.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, kando kando ya mito, mabwawa na maziwa au kufanya jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya mazingira bila kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi iliyotengwa kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya kilimo kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalum kutoka kwa Halmashauri.

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tarehe na eneo analotaka kuchoma moto.

(5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi ni kuanzia saa 12.00 asubuhi hadi saa 4.00 asubuhi.

(6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za Kilimo na kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhama hama na kuhimiza kilimo cha mzunguko (Crops rotation).

Uhifadhi
wa Uoto wa
Asili

12. Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika hali yake ya kawaida kwa kupanda miti au kutoendelea kuharibu mazingira na kuwezesha uoto urudi katika hali yake.

Uchimbaji
wa
mchanga na
kokoto

13.-(1) Ni mafuruku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika maeneo ya makazi ya watu, maeneo yaliyohifadhiwa kando kando ya mito au ndani ya mto, bwawa au ziwa isipokuwa kwa ruksa maalum ya Halmashauri.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

14. Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo lolote katika eneo la hifadhi.

**SEHEMU YA NNE
HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI**

Wajibu wa
Halmashauri
kulinda
vyanzo vya
maji

15.-(1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na kulinda vyanzo vya maji.

(2) Ni wajibu wa Halmashauri kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu yeyote atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi.

Kulinda
eneo la
hifadhi

16.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, kuchunga mifugo au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira.

(2) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misititu.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji isipokuwa Halmashauri.

Uchafuzi
vyanzo vya
maji

17.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote, kiwanda, taasisi, shirika, kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa, visima, mifereji, chemchemi au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe vingine vilivyo hai.

(2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe chochote hai.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

SEHEMU YA TANO
HIFADHI YA ARDHI

Kuchoma
au
kusababisha
moto

18.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma moto misitu kwa namna yoyote ile katika misitu iliyoko eneo la Halmashauri

(2) Iwapo moto utatokea katika eneo la Halmashauri, kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia njia iliyozoeleka kuamuru wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo unapoonekana kuwa na madhara kwa maisha, mali na watu na uharibifu wa mazingira katika eneo hilo.

(3) Kila mkazi wa aeneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo, kama atashindwa kushiriki katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa.

Kibali cha
kuchoma
moto

19. Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto atalazimika kutoa taarifa kwa majirani walioko katika eneo analotaka kuchoma moto kabla ya siku saba (7) na ataweka njia za kuzuia moto.

20.-(1) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo ya misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata kibali kutoka halmashauri.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalumu ambao ni rasilimali kwa Taifa.

(4) Watu wanaovuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa watatakiwa kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na Halmashauri husika kwa ajili ya kuchoma mkaa.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

Wajibu wa
kupanda
miti

21. Kila mkazi atawajibika kupanda na kutunza miti katika eneo au shamba lake kama atakavyoelekezwa na Halmashauri.

22. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

- (a) Kila kijiji kitawajibika kutenga eneo la hifadhi ya misitu wa asili (Ndobido) kwa ajili ya matumizi ya baadaye.
- (b) kila kijiji kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa katika eneo la kijiji;
- (c) Kila kijiji kitahakikisha ya kuwa kila kaya inapanda miti isiyopungua kumi kwenye eneo la nyumba yake;
- (d) Mtu yeyote anayetaka kukata miti au mti wa matumizi ya kuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi na shughuli nyinginezo itabidi kupata kibali cha maandishi toka kwa Mwenyekiti wa Kijiji, Mtendaji wa Kijiji na Kibali cha Afisa Maliasili wa Wilaya au Wasaidizi wake kwa miti iliyopandwa na kuhifadhiwa na Halmashauri ya Wilaya;
- (e) kila kijiji kitapaswa kutenga na kupanda shamba la miti ekari 2 kila mwaka na kulitunza;
- (f) Kila Shule au taasisi nyingineyo Wilayani itapaswa kupanda miti ya kukinga upepo kuzunguka majengo yake na kuwa na shamba lisilopungua hekta 2;
- (g) Kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nyasi kwenye milima, makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia mmomonyoko wa udongo;
- (h) Kijiji kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa ajili ya Kilimo hatumii moto na anapanda miti kwenye mipaka ya shamba lake kama kinga ya upepo;
- (i) kila mtu mwenye nyumba kwenye mji mdogo atawajibika kupanda miti kando ya barabara inayopita mbele ya nyumba yake na kuitunza.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

- (j) Kila Mwenyekiti wa Kitongoji, Mtendaji wa Kijiji, Mkuu wa Taasisi yoyote Wilayani atahakikisha kuwa kijiji/Taasisi ina msitu wa hifadhi wa miti ya kupanda au ya asili iliyotengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi ardhi, mazingira na matumizi ya baadaye;

**SEHEMU YA SITA
TAKA NGUMU NA LAINI**

Utupaji wa
taka
ngumu na
laini

23.-(1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga eneo kwa ajili ya kutupa taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika eneo lake;

(2) Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini au kujisaidia katika kingo za mito, mabwawa au kwenye vyanzo vya maji.

Uendeshaji
wa
viwanda

24. Ni marufuku kuendesha shughuli za Karakana, mashine za kusaga, kurandia mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za ujenzi.

**SEHEMU YA SABA
MAKOSA NA ADHABU**

Makosa na
adhabu
yanayohusu
mifugo

25.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:-

- (a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali
- (b) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa au
- (c) atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa.

Makosa
yanayohusu

26. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kilimo,

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

kilimo kuchimba mchanga, kokoto, madini katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri atakuwa ametenda kosa.

Makosa yanayohusu kuhifadhi ardhi 27. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi ardhi atakuwa ametenda kosa.

Makosa yanayohusu vyanzo vya maji 28.-(1) Mtu yeyote atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji atakuwa ametenda kosa.

(2) Mtu yeyote atakayebainika kuwa ameweka sumu ya aina yoyote kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya binadamu na viumbe wengine ambao ni raslimali ya Taifa atakuwa atakuwa ametenda kosa.

Makosa yasiyohusu kuharibu misitu 29. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:-

- (a) atachoma au kusababisha moto katika misitu bila kibali au
- (b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto; au
- (c) atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa na isiyohifadhiwa bila kibali; au
- (d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; a
- (e) atafyeka nyasi, kuong'oa vichaka na kung'oa visiki kwenye misitu bila kibali; au
- (f) kuchungia mifugo kwenye eneo lake lolote lililopandwa miti au iliyohifadhiwa kama bustani ya miti;
- (g) kukata miti au kuchangia mifugo kwenye miti iliyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko wa udongo au kinga ya upepo;
- (h) kubandua magome ya miti kwa ajili ya kutengeneza vilindo, mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na kibali;
- (i) kulima au kukata miti katika vyanzo vya maji, milima, kando ya njia, makorongo na sehemu nyingine zozote zinazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyoko wa udongo.

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)

Makosa
yanayohusu
taka ngumu
na laini

30. Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini katika maeneo yoyote yasiyoruhusu na Sheria hii au Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atakuwa ametenda kosa.

Makosa
yanayohusu
taka za
majimaji

31. Mtu yeyote atakayetiririsha maji machafu yanayoleta madhara kwa binadamu na viumbe hai atakuwa ametenda kosa.

32. Mtu yeyote atakayeendesha shughuli za kiwanda au viwanda vidogo, karakana, mashine za kusaga na kukoboa nafaka, mashine za kuranda mbao katika makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za mipango miji atakuwa ametenda kosa.

33. Mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atahukumiwa kulipa faini isivyozidi shilingi laki tatu (Tshs.300,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote mbili kwa pamoja yani faini na kifungo.

Nembo ya Halmashauri ya Kilwa imewekwa kwa Mujibu wa azimio la Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa kufuatia azimio la kikao kilichoitishwa na kufanyika tarehe 20/06/2014, na imewekwa mbele ya:

MAIMUNA S. MTANDA,
Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa

ALLY MOHAMED MTOPI,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya Kilwa

NAKUBALI,

Dodoma,
17/09/2015

MHE. MIZENGO P. PINDA,
Waziri Mkuu

*Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo vya Maji) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

Tangazo la Serikali Na. 20(linaendelea)