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DIBAJI 

 

Mwongozo huu unatoa maelekezo na utaratibu wa kuzingatiwa katika matumizi ya 

mawasiliano kwa njia ya video na viwango vya vifaa vinavyohusiana na teknolojia 

hiyo. Mwongozo huu unaeleza juu ya wajibu wa Wizara, Idara, Wakala za Serikali 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa na Watumishi wa umma katika kuboresha 

mawasiliano kwa njia ya video.  

 

Kutokana na kasi kubwa ya ukuaji wa TEHAMA duniani kumekuwa na 

mabadiliko ya uendeshaji wa shughuli za Serikali na jamii kwa ujumla. Serikali 

inachukua hatua madhubuti ikiwamo kutunga sera, miongozo, nyaraka mbalimbali 

ili kuendana na madiliko hayo. Moja ya hatua hizo ni Waraka wa Utumishi Na. 5 

wa Mwaka 2009 unaotoa maelekezo kuhusu matumizi bora na salama ya vifaa na 

mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini.  

 

Pia mnamo Julai 2012 , Serikali ilitoa Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na 

Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA Serikalini ili kufafanua na kuelekeza 

utekelezaji wa vipengele vilivyoainishwa kwenye Waraka wa Utumishi Na. 5 wa 

Mwaka 2009 na kupelekea matumizi sahihi ya TEHAMA yenye tija na ufanisi 

ndani ya Serikali.  

 

Hata hivyo Waraka Na. 5 pamoja na mwongozo wa matumizi bora, sahihi na 

salama ya vifaa na mifumo ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) 

Serikalini haukuainisha matumizi ya mawasiliano kwa njia ya video. Hivyo, 

Serikali imeona ni vyema kutoa Mwongozo   mahsusi wa matumizi ya 

mawasiliano kwa njia ya video katika taasisi za Serikali. 
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Ni matumaini ya Serikali kwamba matokeo ya utekelezaji wa Mwongozo huu 

yaleta tija na ufanisi kwa kila mdau ili kufikia azma iliyokusudiwa.   

 

 

 

 

George Yambesi 

Katibu Mkuu 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
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SURA YA KWANZA 

1 UTANGULIZI, MADHUMUNI, WALENGWA NA FAIDA ZA 

MWONGOZO HUU 

1.1 Utangulizi 

Mawasiliano kwa njia ya video ni teknolojia ambayo inaruhusu kufanyika kwa 

mikutano pasipo wajumbe kukutanika sehemu moja. Teknolojia hii inasaidia kwa 

kiasi kikubwa kuongeza tija na ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ya siku 

hadi siku ya Serikali. Teknolojia hii inasaidia kupunguza gharama za kuendesha 

mikutano kwani haitamlazimu mjumbe kusafiri kutoka sehemu moja hadi 

nyingine. Kwa matumizi ya Muongozo huu neno mikutano linamaanisha shughuli 

zote zinazoweza kufanyika kwa njia ya video, kama mikutano ya kawaida, vikao, 

makongamano, midahalo, mafunzo, usaili na majadiliano ya aina mbalimbali.  

 

Serikali kupitia Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia ilinunua vifaa vya 

mawasiliano kwa njia ya video na kuvisambaza kwenye baadhi ya taasisi na ofisi 

za Serikali. Hata hivyo kumekuwa na changamoto nyingi katika kutumia vifaa 

hivyo. Changamoto hizo ni pamoja na kutokidhi kwa ubora unaohitajika wa 

mazingira ya ukumbi wa mikutano, watumiaji kutozingatia taratibu za namna ya 

kuendesha mikutano na kutofahamu sehemu sahihi ya kupata taarifa za 

mawasiliano kwa njia ya video, na hivyo kusababisha mikutano kufanyika kwa 

taabu na wakati mwingine kushindikana kabisa. 

 

Mwongozo huu una sura kuu nne (4) zote zikilenga katika kutatua changamoto 

hizo na kutoa maelekezo ya namna bora ya kufuata ili kuboresha mikutano kwa 

njia ya video. Sura ya kwanza inahusu vifaa na mazingira ya kuendesha 

mawasiliano kwa njia ya video, ikielezea aina, sifa na viwango vya chini 

(minimum specification) vya ubora wa vifaa na mazingira ya ukumbi.  
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Sura ya pili inahusu maandalizi ya mikutano kwa njia ya video, ikielezea mambo 

muhimu ya kuzingatia wakati wa maandalizi na uendeshaji wa mikutano.  Sura ya 

tatu inahusu utaratibu wa kuendesha mikutano kwa njia ya video. Sura ya nne 

inaelekeza uratibu wa kuendesha mikutano kwa njia ya video. 

 

Pamoja na sura hizo nne (4) pia kuna viambatisho vinavyolenga kutoa uelewa zaidi 

kuhusu viwango vya chini vya vifaa, matayarisho na uhakiki wa vifaa vya 

mawasiliano kwa njia ya video, sampuli ya fomu ya taarifa muhimu za maandalizi 

ya mkutano na majibu ya changamoto mbalimbali zinazoweza kujitokeza wakati 

wa mawasiliano kwa njia ya video. 

 

1.2 Madhumuni ya Mwongozo huu 

 

Mwongozo huu unatoa maelekezo na utaratibu wa kuzingatiwa katika matumizi ya 

mawasiliano kwa njia ya video na viwango vya vifaa vinavyohusiana na teknolojia 

hiyo. 

1.3 Walengwa wa Mwongozo huu 

Walengwa wa mwongozo huu ni taasisi zote za Serikali zinazomiliki, kutumia au 

zinazokusudia kutumia mawasiliano kwa njia ya Video. 

1.4 Faida za utaratibu huu 

 

Teknolojia hii itawezesha mikutano kwa njia ya video kufanyika kwa ufanisi, 

kupunguza gharama na muda wa kuhudhuria mikutano, kuweka kumbukumbu 

sahihi za mikutano na kuongeza tija katika utendaji kazi Serikalini. 
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SURA YA PILI 

 

2 VIFAA NA MAZINGIRA YA KUENDESHA MAWASILIANO KWA 

NJIA YA VIDEO 

2.1 Aina za vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya mawasiliano kwa njia ya video 

Ili mfumo wa mawasiliano kwa njia ya video uweze kufanya kazi kwa ufanisi 

na tija, vifaa muhimu vifuatavyo viwepo kama ilivyoainishwa katika Jedwali 

Na. I. Tafadhali angalia Kiambatisho Na. II, sifa na viwango vya chini 

(minimum specification) ya vifaa vya mawasiliano ya video. 

 

Jedwali Na. I.  Vifaa vya Mawasiliano kwa Njia ya Video 

 

Na Kifaa Maelezo 

1. “Video Conferencing 

Codec” 

Hiki ni kifaa kikuu muhimu katika mawasiliano ya 

video. Kifaa hiki kinatumika kuchanganya na 

kufungasha picha na sauti (encoding) ili viweze 

kusafirishwa kwenye mtandao na pia kuchanganua 

(decoding) picha na sauti hizo ili na ziweze 

kuonekana na kusikika.  

2. Kamera, Vipaza Sauti na 

Vinasa Sauti (Audio 

Visual Devices)  

Vifaa vinavyotumika kunasa picha za video, kupokea 

na kutoa sauti katika ukumbi wa mikutano (camera, 

microphone and speakers).   

 

3. Vifaa vya kuonesha picha 

(Display Devices) 

Hivi ni vifaa vya kuonesha picha za video ambavyo 

vinajumuisha runinga, “projector” n.k 
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4. Mtandao wa mawasiliano 

ya Intaneti  

Mtandao wa mawasiliano ni kiungo kinachowezesha 

mifumo ya mawasiliano kwa njia ya video iweze 

kuwasiliana kwa kusafirisha picha na sauti kati ya 

kituo kimoja na vingine. Kutokana na mahitaji 

makubwa ya kusafirisha video na sauti, kiwango cha 

chini cha kasi ya mtandao kinashauriwa kiwe 2Mbps 

kwa matumizi ya mifumo ya mawasiliano ya video 

tuu bila kuhusisha matumizi mengine ya taasisi.  

 

 

2.2 Mazingira ya ukumbi au sehemu ya kuendesha mikutano kwa njia ya video 

 

Ili mikutano kwa njia ya video iwe bora na ya ufanisi unaotakiwa, ukumbi au 

sehemu itakayotumika iwe na sifa zifuatazo; 

(a)  Hali ya joto kati ya nyuzi joto 21 mpaka 23; 

(b)  Kusiwe na mwanga wa jua kutoka nje unaoingiliana na kamera; 

(c)  Mwanga wa taa uwe ni wa kutosha na usimulike moja kwa moja upande   

kamera ilipo; 

(d)  Kuta za chumba cha mkutano ziwe na rangi ya bluu mpauko (light sky 

blue - #82CAFA) au rangi ya samawi (Brown-#C77818); na 

(e)  Kuna aina mbalimbali za upangaji wa viti kwenye ukumbi wa mkutano, 

kwa mkutano unaotumia mawasiliano kwa njia ya video, viti vipangwe 

katika mpangilio wowote ambao washiriki wengi iwezekanavyo 

watafikiwa na kamera.Hii ni baadhi tuu ya mipangilio ya vyumba vya 

video. 
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SURA YA TATU 

 

3 URATIBU NA MAANDALIZI WA MIKUTANO KWA NJIA YA VIDEO 

3.1 Uratibu wa mikutano kwa njia ya Video 

(a) Uratibu wa mikutano kwa njia ya Video utafanywa na Wakala wa 

Mafunzo kwa Njia ya Mtandao (TaGLA); 

(b) TaGLA itatoa msaada wa kiufundi na ushauri wa kitaalam kwa masuala 

ya mawasiliano kwa njia ya video; 

(c) Kwa vifaa vya video vinavyofungwa kwa mara ya kwanza majaribio ya 

awali yafanyike kwa kushirikiana na wakala ya TaGLA; 

(d) Uhakiki wa ukamilifu wa mifumo kwa njia ya video itakayofungwa kwa 

mara ya kwanza utafuata utaratibu kama inavyoonekana kwenye 

kiambatanisho Na. IV kabla ya kukabidhiwa kwa Taasisi husika; 

(e) Gharama kidogo zitatozwa na TaGLA kwa muandaaji wa mkutano kwa 

ajili ya maandalizi na uunganishwaji wa vituo vishiriki; na 

(f) Mawasiliano na TaGLA yatafanyika kwa anuani ifuatayo,  Mkurugenzi 

Mtendaji, Wakala wa Mafunzo kwa Njia ya Mtandao, S.L.P 2287 Dar Es 

Salaam, Simu: +255 22 2123711, Barua pepe: info@tagla.go.tz. 

 

3.2 Maandalizi ya mikutano kwa njia ya Video 

 

Kila taasisi ya Serikali itakapotaka kuendesha mikutano kwa kutumia njia ya 

Video Conference, maandalizi ya mikutano hiyo yafuate taratibu zifuatazo:- 

(a) Muandaaji wa mkutano awasilishe taarifa za mkutano kama 

zilivyoainishwa kwenye Kiambatisho Na. I, kwa Wakala ya TaGLA 

kwa ajili ya kuunganishwa na vituo vitakavyohusika; 

mailto:info@tagla.go.tz
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(b) Mawasiliano yafanyike si chini ya masaa 48 kabla ya siku ya mkutano 

ili kukamilisha maandalizi ya uunganishwaji wa vituo hivyo; 

(c)  Kufanya majaribio ya awali ya mawasiliano kwa njia ya video kwa 

kushirikiana na TaGLA na vituo vitakavyohusika. Majaribio hayo ni 

muhimu ili kuhakiki ufanyaji kazi wa mifumo ya video conference kwa 

vituo vinavyotarajia kushiriki katika mkutano husika. Majaribio haya 

yafanyike siku moja kabla ya siku ya mkutano; 

(d) Muaandaji aunganishe Vituo vinavyohusika saa moja kabla ya mkutano 

kuanza ili kuhakiki mifumo ya sauti, mwanga na intaneti kama inafanya 

kazi vizuri kabla ya mkutano kuanza; na 

(e) Muandaaji wa mkutano atawajibika kutoa taarifa TaGLA pindi 

panapotokea mabadiliko yoyote kuhusu mkutano uliopangwa. 
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SURA YA NNE 

 

4 UTARATIBU WA KUENDESHA MIKUTANO KUPITIA MIFUMO YA 

VIDEO 

Mikutano kwa njia ya Video itafuata taratibu za kawaida za mikutano ya Serikali 

kama ifuatavyo: 

(a) Kutakuwa na Mwenyekiti na Katibu kwenye kila mkutano utakaofanyika; 

(b) Waandaji watakuwa na jukumu la kufungua mkutano na kuteua nafasi ya 

Mwenyekiti na Katibu; 

 

(c) Jukumu la Mwenyekiti ni kuendesha mkutano ikiwa ni pamoja na kuruhusu 

wajumbe wa pande zote kujitambulisha na kuzungumza; 

 

(d) Katibu atakuwa na jukumu la kuchukua dondoo za mkutano na kuzisambaza 

kwa wahusika wa mkutano; 

 

(e) Kila kituo kitakachoshiriki kwenye mkutano kutakuwa na kiongozi ambae 

atakuwa kiunganishi kati ya wajumbe kwenye kituo chake na Mwenyekiti 

wa kikao. Majukumu ya kiongozi wa kituo yatakuwa kama ifuatavyo:- 

i. Kutambulisha wajumbe kwenye kituo chake; 

ii. Kuchukua orodha ya wajumbe kwenye kituo chake na kuiwasilisha 

kwa Katibu wa mkutano kwa njia atakayoona inafaa; 

iii. Kuongoza washiriki wakati wa maswali na majibu katika kituo 

chake; na 

iv. Kuhakikisha washiriki wanafuata taratibu za mkutano.  
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(f) Washiriki wa mikutano katika vituo vyote wanapaswa kufuata yafuatayo:- 

i. Kuingia kwenye ukumbi wa mkutano dakika kumi (10) kabla ya 

mkutano kuanza; 

ii. Kutokutumia simu za mkononi wakati wote wa mkutano; 

iii. Kutulia wakati wote wa mkutano, ikiwemo kutofunua makaratasi 

ovyo wakati mazungumzo yanaendelea, kuzungukazunguka kwenye 

kiti, kuingia na kutoka kwenye chumba cha mkutano bila sababu 

maalum, ili kuepusha usumbufu kwa washiriki wengine katika vituo 

vyao na vituo vingine; 

iv. Inapolazimu mshiriki kutoka nje ya ukumbi wa mkutano, atoke wakati 

kituo chake hakizungumzi, na iwapo hataweza kusubiri basi atoke 

taratibu bila kusumbua wajumbe wengine, kwa mfano kusogeza kiti 

kwa utaratibu, kufungua na kufunga mlango bila kusababisha kelele. 

v. Washiriki wasizungumze bila idhini ya Mwenyekiti au kiongozi wa 

kituo wakati wa mkutano; 

vi. Mshiriki atakapopata nafasi ya kuzungumza, azungumze kwa ufasaha 

na kwa kituo ili washiriki wengine wasikie na kuelewa kwani wakati 

mwingine, kwa sababu za kimtandao, sauti inaweza kuchelewa 

kidogo; na 

vii. Washiriki wasivae mavazi yenye rangi za mn’gao ili kuboresha 

muonekano na ubora wa picha za video.  

 

(g) Vinasa sauti kwenye vituo vyote viwashwe pale tu mjumbe au mshiriki 

katika kituo husikia anapotaka kuzungumza, na vizimwe baada ya hapo; 
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(h) Wataalam wa TEHAMA watoe maelekezo na kuwakumbusha washiriki jinsi 

ya kuendesha na kushiriki mikutano kwa njia ya video kabla ya mkutano 

kuanza; 

 

(i) Wataalam wa TEHAMA kutoka kwenye taasisi husika watakua wasimamizi 

na waendeshaji wa mifumo ya mawasiliano kwa njia ya video; na 

 

(j) Utunzaji na matumizi ya mifumo ya mawasiliano kwa njia ya video 

uzingatie muongozo wa mtumizi bora, sahihi, na salama ya vifaa na mifumo 

ya TEHEMA Serikalini wa Julai 2012.
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Kiambatisho Na. I 

Fomu ya Taarifa Muhimu za Maandalizi ya Mkutano 

 

   

 *Fomu hii ijazwe na iwasilishwe kwa Wakala wa Mafunzo kwa Njia ya Mtandao 

(TaGLA) kupitia  barua pepe ifuatayo: info@tagla.go.tz  siku 3 kabla ya kufanyika 

mkutano 

**Ongeza kadiri ya wingi wa vituo vitakavyoshiriki 

Taasisi:  

Jina la Mhusika:  

Simu: 

Anwani: 

Barua pepe: 

 

 

 

Tarehe ya Mkutano: Tarehe/Mwezi/Mwaka  

Vituo Vitakvyoshiriki:  

Mawasiliano ya Vituo 

Vitakavyounganishwa 

** 

 

Jina  

Simu  

Barua 

pepe 
 

IP 

Address 
 

Muda wa  Mkutano Kuanza: 

Muda wa  Mkutano 

Kumalizika: 

 

mailto:info@tagla.go.tz
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Kiambatisho Na. II 

Sifa na Viwango vya chini (minimum specification) ya vifaa vya mawasiliano 

ya video 

 

GENERAL 

 

 

Form Factor Codec Kit 

High Definition Support Yes 

VIDEO 

 

 

 H.261, H.263, H.263+, H.264, H.239 

Displays supported 1 minimum 

Min resolution 480P,4CIF,4SIP 

Camera Type Pan-Tilt-Zoom 

Cameras supported 2 

Optical Zoom Optical/Digital Zoom 

AUDIO 

 

 

Standards Standards G.711, G.722, G.722.1,G.728, G.729,  64 bit & 

128 bit MPEG4 AAC-LD 

Audio inputs 2-Digital, 1-Line-in, 1-VCR, 1 PC line-in,1 x Mic In - Two 

channel 

Minimum Microphones 

supported 

2 

Automatic Gain Control Yes 
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Noise Supression Yes 

Audio Outputs 3 

NETWORK 

 

 

Data Rates 10/100/1000 

Standards H.323, SIP, H.221, H.224, H.225, H.231, H.241, H.242, 

H.245, H.281 

Min call rate 2Mbps 

MANAGEMENT 

 

 

Directory Services Yes, LDAP 

Remote Management HTTP/HTTPS, SNMP 
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Kiambatisho Na. III 

Majibu ya changamoto mbalimbali zinazoweza kujitokeza wakati wa 

mawasiliano kwa njia ya video 

 

NIFANYEJE – “FREQUENT ASKED QUESTIONS” 

1. Siwezi kuunganisha kituo changu na vituo vingine 

Majibu: 

(a) Hakikisha kuna mtandao wa intaneti katika kituo chako. Unaweza 

hakikisha hili kwa kutumia vifaa vingine kama Kompyuta; 

(b) Hakikisha waya wa intaneti umeweka kwa usahihi kwenye 

mfumo; 

(c) Hakikisha una  anwani za intaneti (IP addressna default gateway) 

sahihi kwenye mfumo;  

(d) Hakikisha usalama wa mfumo wako auzui mawasiliano 

(configurations ; firewall  na VC ports). Kwa majaribio ya haraka, 

unaweza ku-‘bypass firewall’;  

(e) Kama umefanya hatua (a) mpaka (d) na tatizo bado linaendelea 

jaribu kuzima na kuwasha mfumo wako; na 

(f) Baada ya kufanya  yote hapo juu na bado tatizo lipo wasiliana na 

TAGLA kwa msaada zaidi.  

 

2. Sioni picha ya video kwenye kituo changu lakini nasikia sauti (Good 

connection, sound with no video) 

Majibu: 

(a) Angalia na hakikisha waya zinazohusika na video 

zimeunganishwa vizuri; 

(b) Muingiliano wa vifaa hasa pale unapotumia vifaa vya zamani 

sana (Compatibility issues especially when you are using very 

old equipment), Kwa tatizo hili  inabidi kutumia 

‘bridge’kuunganisha vituo husika; na 

(c) Baada ya kufanya  yote hapo juu na bado tatizo lipo wasiliana 

na TAGLA kwa msaada zaidi. 
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3. Sipati sauti kwenye kituo changu lakini naona picha 

Majibu: 

(a) Angalia mawasiliano (connection) ya sauti kati ya spika na 

mfumo;  

(b) Pandisha sauti kwenye mfumo, wakati mwingine sauti inakua 

ya chini kabisa hivyo kutosikika; 

(c) Kama unatumia spika za nje,  hakikisha umeme unafika kwenye 

spika na spika zinawaka; na 

(d) Baada ya kufanya  yote hapo juu na bado tatizo lipo wasiliana 

na TAGLA kwa msaada zaidi. 

 

 

4. Sipati sauti nzuri kwenye kituo changu 

Majibu: 

(a) Hakikisha una spidi  ya kuridhisha (kiwago cha chini kabisa 

kisipungue 512 Kbps) ya mtandao wa intaneti kwa ajili ya 

mfumo tuu, kwenye kituo chako; 

(b) Angalia na hakikisha kuwa hakuna waya zilizo legea (loose 

connection) kwenye spika; 

(c) Zima na washa mfumo wako na jaribu kuunganisha tena na 

vituo vingine  

(d) Baada ya kufanya  yote hapo juu na bado tatizo lipo wasiliana 

na TAGLA kwa msaada zaidi. 

 

5. Vituo vingine havisikii sauti toka kituo changu 

Majibu: 

(a) Angalia mawasiliano ya waya (connection) kati ya vinasa sauti 

na mfumo; 

(b) Kama unatumia kifaa cha kuchanganya sauti (mixer) hakikisha 

inawaka na nyaya zimeunganishwa kwa usahihi; 

(c) Jaribu kutumia kipaza sauti kingine; na 
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(d)  Baada ya kufanya  yote hapo juu na bado tatizo lipo wasiliana 

na TAGLA kwa msaada zaidi. 

 

 

6. Sipati picha nzuri za video (zinakwama kwama) 

Majibu: 

(a) Hakikisha una spidi  ya kuridhisha (kiwago cha chini kabisa 

kisipungue 512 Kbps) ya mtandao wa intaneti kwa ajili ya 

mfumo tuu,  kwenye kituo chako; 

(b) Hakikisha unaunganisha kituo chako kwa spidi isiyozidi kiasi 

cha mtandao unacholipia (dial at speed below your subscribed 

bandwidth); na 

(c) Baada ya kufanya  yote hapo juu na bado tatizo lipo wasiliana 

na TAGLA kwa msaada zaidi. 

 

7. Mawasiliano na vituo vingine yanakatika mara kwa mara  wakati wa 

mkutano 

Majibu 

(a) Hakikisha una spidi  ya kuridhisha (kiwago cha chini kabisa 

kisipungue 512 Kbps) ya mtandao wa intaneti kwa ajili ya 

mfumo tuu, kwenye kituo chako; 

(b) Hakikisha unaunganisha kituo chako kwa spidi isiyozidi kiasi 

cha mtandao unacholipia (dial at speed below your subscribed 

bandwidth); na 

(c) Zima na washa mfumo wako na jaribu kuunganisha tena na 

vituo vingine. 
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Kiambatisho Na. IV 

Matayarisho na Uhakiki wa Mifumo ya Mawasiliano kwa Njia ya Video 

 

 

 

 

 


