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I. KILIMO 

Kilimo ni uti wa mgongo Katika wilaya ya Kilwa ambapo zaid ya 80% ya wananchi 

wanajihusisha na shughuli mbalimbali za Kilimo ambapo takribani hekta 47,223 

zinatumika kwa kilimo cha mazao ya chakula na mazao ya biashara. Mazao 

yanayolimwa kwa wingi katika wilaya ya Kilwa ni kama yafuatayo; kilimo cha muhogo, 

kilimo cha mtama, mbaazi, ufuta, viazi vitamu, kilimo cha machungwa, maembe, Nazi, 

kilimo cha Mwani, mbogamboga na mahindi.  

 

Licha ya kuwa na maeneo mazuri ya kufanya shuguli za kilimo maeneo mengi ambayo  

yanarutuba hayatumiki ipasavyo kuweza kuleta tija katika sekta ya kilimo. Hali hii 

inatokana na wakulima wengi wamekuwa wakitumia nyenzoo duni za kilimo, ukosefu 

wa soko la uhakika wa mazao umepelekea wakulima kutokuwa na ari ya kufanya kilimo 

kama sekta muhimu ya kuwakwamua katika wimbi la umaskini, upungufu wa 

wataalamu katika sekta ya kilimo, ukosefu wa viwanda vya kuchakata mazao ya kilimo, 

ukosefu wa mitaji kwa wakulima na ukame. 

 

Kwa kupitia changamoto zinazoikabiri sekta ya Kilimo Wilaya inawakaribisha 

wawekezaji kuja na kuwekeza katika maeneo yafuatayo katika sekta ya kilimo ili kuleta 

tija katika sekta ya Kilimo kwakuwa mazingira yaliyopo yanaruhusu: 

A. Kuwekeza katika kilimo cha mbogamboga, matunda, matikiti, viazi vitamu, 

maembe, machungwa. 

B. Viwanda vya kuchakata mafuta ya alizeti, nazi na ufuta 

C. Viwanda vya kutengeneza bidhaa za mazao ya kilimo kama bidhaa 

zinazotokana na zao la muhogo, viazi vitamu, mahindi, matunda ya maembe 

na machungwa, mbaazi. 

D. Kiwanda cha kutengeneza bia kutokana na zao la Mtama 

E. Kuwekeza katika kilimo cha umwagiliaji ambapo kuna hekta zipatazo 10,322 

ambazo hazijaanza kutumika kwaajili ya kilimo cha umwagiliaji katika 

maeneo ya Mavuji, Makangaga, Matandu.   
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II. UTALII 

Kilwa ina maeneo mazuri ya kitalii yenye ikolojia nzuri, makumbusho pamoja na 

maeneo ya wanyama wa mwituni. Maeneo haya yamekuwepo kwa takribani miaka 

mingi iliyopita lakini hayajaendelezwa vizuri kwa kuboresha miundombinu ya kuweza 

kuwavutia watalii wandani na watalii wa nje. Katika wilaya ya kilwa kuna maeneo ya 

fuatayo ambayo ni muhimu kwa shughuli za kitalii ambayo yanavivutio vya asili, 

Magofu ya kale yaliyopo Kilwa kisiwani na kilwa kivinje, mapango ya Nandete 

yaliyopo katika kata ya Kipatimu, makaburi ya watu wakale hasa kipindi cha biashara 

ya utumwa yaliyopo Kilwa Kisiwani.  

 

Vivutio vingine ni viboko waliopo mto Nyange, Misitu ya asili ambayo ina ndege 

wazuri na wakuvutia na fukwe  nzuri zilizopo mwambao wa bahari ya Hindi. 

Hivyo uwepo wa vivutio hivi unafanya kuwepo kwa hekta 844.24 ambazo zinaweza 

tumika kwa fursa za uwekezaji katika maeneo yafuatayo; hotel za kitalii, nyumba za 

kulala wageni wanotembelea vivutio vya kitalii, maeneo ya michezo kama mabwawa 

ya kuogelea na sehemu za kucheza watoto, kuwekeza katika usafiri wa maji kwakutumia 

boti ziendazo kasi. 

 

III. VIWANDA. 

Wilaya ya kilwa ina takribani hekata 14,212 ambazo zipo kwaajili ya kufanya uwekezaji 

wa viwanda vikubwa na viwanda vya kati. Kuna viwanda vidogo vidogo vinavyo 

zalisha bidhaa hasa  samani za majumbani ambazo hutengenezwa kwa ujuzi mdogo na 

kwa teknolojia duni, pia kuna viwanda vidogo vya kukausha samaki ambavyo vipo 

eneo la Kivinje na Somanga, viwanda vidogo vya kutengeneza na kufunga chumvi 

ambavyo vipo katika maeneo ya mashamba ya chumvi yaliyopo Kilwa Masoko na 

maeneo ya Kata ya Tingi, Miteja na Somanga.  

 

Hivyo Halmashari ya Wilaya ya Kilwa inawakaribisha wawekezaji kuja na kuwekeza 

katika Viwanda vya kati na vikubwa kwakuwa miundombinu iliyopo inaruhusu hasa 

upatikanaji wa umeme wa uhakika, barabara na rasilimali watu ambavyo ni muhimu 

katika uwekezaji wa viwanda,  uwepo wa malighafi hasa za gasi ambayo ni muhimu 
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kwa kutengeneza saruji, uwepo wa maji ya chumvi, uwepo wa madini ya 

Nitrous(vilipuzi), uwepo wa Samaki wengi na Dagaa wanaopatikana katika Bahari ya 

Hindi. 

Wawekezaji wanakaribishwa kuja na kuwekeza katika Sekta ya Viwanda katika maeneo 

yafuatayo; 

A. Viwanda vya Saruji 

B. Kiwanda cha kuchimba na kuchakata Gesi 

C. Viwanda vya kutengeneza vilipuzi 

D. Viwanda vya kutengeneza na kufunga Chumvi  

E. Viwanda vya Kuchakata Samaki 

F. Kiwanda cha Mbolea 

 

IV. UCHIMBAJI WA MADINI NA GESI.  

Madini ni sekta nyingine ya kiuchumi ambayo ni muhimu katika ujenzi wa uchumi, 

lakini haijawa na tija sana kwa uchumi wa wilaya ya Kilwa kwasababu hakuna 

wawekezaji wa kutosha kuweza kuwekeza katika uchimbaji wa madini, uchimbaji 

uliopo katika maeneo machache ni wa kiwango kidogo kwa kuwa wanaojihusisha 

katika shughuli hii ni wachimbaji wadogo ambao hawana nyenzo za kuweza kuifanya 

sekta ya madini iwe na tija katika Wilaya ya Kilwa.  

 

Wilaya ya kilwa ina Maeneo ambayo madini yamekuwa yakipatikana ambayo ni 

madini ya gasi Maeneo ya Makangaga, Mbwemkuru na Kiranjeranje, uwepo wa mafuta 

na gesi katika eneo la kijiji cha Kiswele na Rushungi mwambao mwa Bahari ya Hindi na 

baadhi ya Maeneo katika kijiji cha Songosongo.  

 

Hivyo Wilaya ya Kilwa inawakaribisha wawekezaji kuja na kuwekeza katika hekta 300 

za uchimbaji wa madini ili kuleta ushindani na ufanisi katika sekta ya madini na gesi ili 

kukuza uchumi wa Wilaya na Taifa kwa ujumla.  
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V. UVUVI. 

Wilaya ya Kilwa  ina takribani eneo lenye maji lenye ukubwa wa wa hekta 1,221.52 

linalotumika kwa uvuvi, eneo hili linatumika na wavuvi wadogo wadogo ambao 

wanavua kwa kutumia nyenzo duni ambazo hazileti ufanisi katika kuimalisha sekta 

uvuvi. Sekta ya uvuvi ni ya muhimu kwa kuwa takribani 8% ya wananchi wanajihusisha 

na uvuvi wa samaki.  

Aidha Halmashauri ya Wilaya Kilwa inawakaribisha wawekezaji kuja na kuwekeza 

katika sekta ya uvuvi ili kuleta chachu ya maendeleo ya wilaya na taifa kwa ujumla.  

Wawekezaji wanakaribishwa kuja na kuwekeza katika sekta ya uvuvi katika maeneo 

yafuatayo; 

A. Kuwekeza katika utengenezaji wa nyenzo za kisasa za uvuvi. 

B. Kuboresha miundombinu ya kuhifadhia samaki.  

C. Kuwekeza katika viwanda vya kusindika samaki.  

D. Kutengeneza bidhaa zinazotokana na mazao ya bahari.  

E. Kuanzisha mashamba ya kufuga samaki. 

F. Kuwekeza katika usafiri wa maji ili kufika katika bahari ya kina kirefu.  

G. Kuwekeza katika utengenezaji wa mapambo yanayo tokana na mazao ya bahari. 
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